29 กันยายน 2566
Bangchak Talent Internship
“สร้าง” เยาวชนให้ “ได้” มากกว่าการฝึกงาน
![](/storage/newsroom/refaction/2023/09/talent-internship/highlight.jpg)
การเรียนรู้ด้วยการลงมือทำ ลองผิดลองถูก พร้อม ๆ กับการได้รับคำแนะนำจากผู้มีประสบการณ์ตรง คือแนวคิดหลักอันเป็นแก่นของโครงการ “Bangchak Talent Internship” ที่บางจากฯ ใช้สำหรับการเปิดบ้านต้อนรับนักศึกษาที่มาฝึกงานมาเป็นระยะเวลาเกือบ 30 ปี เพื่อส่งเสริมทักษะ พัฒนาการเรียนรู้ ความสามารถของนิสิตนักศึกษา และส่งมอบประสบการณ์การเรียนรู้อย่างเข้มข้น เพื่อช่วยบ่มเพาะศักยภาพให้กับนิสิตนักศึกษาอย่างรอบด้าน
คู่ขนานไปกับการถ่ายทอดความรู้ความเข้าใจจากผู้บริหาร การดูแลของหัวหน้างานหรือการสะท้อนมุมมองและวิธีคิดจากผู้บริหารบางจากฯ ตลอดระยะเวลา 8 สัปดาห์ที่น้องๆ นิสิตนักศึกษาเข้าโครงการฝึกงานที่บางจากฯ น้องๆ จะมีพื้นที่ให้เรียนรู้ จุดประกายความคิดสร้างสรรค์ และเติบโตผ่านประสบการณ์จากการลงมือทำ ด้วยบรรยากาศที่ต่างจากห้องเรียน เปิดโอกาสให้ทุกคนคิด วางแผน และลงมือทำเพื่อหาคำตอบหรือแก้ปัญหาบางอย่างภายใต้โจทย์หรือโครงการที่ได้รับ (อาทิ การสร้าง Digital Experience ให้กับลูกค้า หรือการเพิ่มยอดขายให้กับธุรกิจ) ทำให้โครงการ Bangchak Talent Internship สามารถ “สร้าง” เยาวชน ให้ “ได้” มากกว่าประสบการณ์การฝึกงาน
“สร้าง” เยาวชนให้มีประสบการณ์ จากการได้ลงมือทำจริง เรียนรู้สิ่งใหม่ พร้อมฝึกแก้ไขปัญหา และ “ได้” นำความรู้ไปต่อยอดในการประกอบอาชีพในอนาคต
![](/storage/newsroom/refaction/2023/09/talent-internship/quote-1.jpg)
“ตอนเรียนเคยแข่งขันทำ Business case คล้ายๆ กันมาก่อน ต่างกันตรงที่ตอนนั้นใช้ข้อมูลจากอินเทอร์เน็ต แต่สำหรับครั้งนี้ ได้ลงพื้นที่จริง เป็นความท้าทายที่เราจะต้องทำโปรเจกต์ให้เกิดขึ้นจริง ได้เรียนรู้เยอะมาก เห็นกระบวนการทำงานตั้งแต่ต้นจนจบ จากการลงมือทำจนออกมาเป็นผลลัพธ์” มุมมองจากน้องปาล์ม หนึ่งในนักศึกษาที่ร่วมโครงการ
“สร้าง” โอกาสและสอนทัศนคติและ “ได้” ประสบการณ์ On the Job training ในองค์กรที่เป็น “ผู้นำการเปลี่ยนผ่านด้านพลังงาน” ที่ยึดมั่นในการดำเนินธุรกิจด้วยนวัตกรรมสีเขียวเพื่อความยั่งยืน เช่น เป็นพนักงานหน้าลานเติมน้ำมันสถานีบริการ ทดลองชงกาแฟในร้านอินทนิล ทดลองเป็นผู้คิดค้นพัฒนาธุรกิจผ่านโครงการต่าง ๆ เป็นต้น
![](/storage/newsroom/refaction/2023/09/talent-internship/quote-2.jpg)
“ผมได้เห็นมุมมองและวิธีคิดจากพี่ๆ เพิ่งรู้ว่าการส่งมอบบริการ บางจากฯ ใส่ใจในรายละเอียดมาก ๆ ให้ความสำคัญแม้กระทั่งกับการวางป้ายหน้ารถเวลาลูกค้าเติมน้ำมัน” น้องต้นกล้า กล่าวประสบการณ์การลงพื้นที่ ณ สถานีบริการ
“สร้าง” สังคมและ “ได้” มิตรภาพใหม่ ๆ จากเพื่อนๆ รุ่นพี่ที่มีประสบการณ์ และผู้บริหารระดับสูงที่ให้การต้อนรับอย่างอบอุ่น เปิดรับฟังความคิดและให้โอกาสมีส่วนร่วมในกิจกรรมต่าง ๆ กับพนักงานในองค์กร ทำให้พื้นที่ฝึกงานเป็นมากกว่า “ที่ทำงาน” แต่อบอุ่นเหมือนบ้านหลังที่ 2
![](/storage/newsroom/refaction/2023/09/talent-internship/quote-3.jpg)
“ตอนทำโปรเจกต์ ได้ออกไปศึกษาและเก็บข้อมูลในพื้นที่ต่าง ๆ ก็เป็นโอกาสในการซึมซับวิธีคิด การทำงานกับเพื่อนใหม่ที่ไม่เคยรู้จักกันมาก่อน รู้สึกว่าได้ทั้ง Hard skills และ Soft skills และที่สำคัญได้มิตรภาพของเพื่อนใหม่ ๆ” อีกหนึ่งเสียงสะท้อนจากน้องบัส
เพราะบางจากฯ ไม่เพียงแค่มุ่งพัฒนาธุรกิจเพื่อสร้างการเติบโตและยั่งยืน แต่เราเชื่อว่า คนรุ่นใหม่ คือกลุ่มคนที่จะช่วยสร้างสรรค์อนาคตที่ดีขึ้นในวันข้างหน้า บางจากฯ จึง “สร้างคน” ผ่านโครงการต่าง ๆ หนึ่งในนั้นคือ การเปิดพื้นที่องค์กรและขับเคลื่อนในการพัฒนาศักยภาพและของนักศึกษาฝึกงาน ผ่านโครงการ Bangchak Talent Internship ที่เราหวังว่าจะช่วยสร้างพลังที่ยิ่งใหญ่ให้สังคมไทยเติบโตอย่างยั่งยืนในอนาคต
![](/storage/newsroom/refaction/2023/09/talent-internship/quote-4.png)
ในแต่ละปี บางจากฯ จะรับนักศึกษาเข้าร่วมโครงการฝึกงาน ประมาณ 70-80 คน เป็นระยะเวลาประมาณ 8 สัปดาห์ โดยเรียนรู้เรื่องราวของบางจากฯ (ค่านิยม วิสัยทัศน์ พันธกิจ) ธุรกิจต่าง ๆ ผ่านการบอกเล่าของผู้บริหาร เรียนรู้จากหัวหน้างานและพี่ ๆ พนักงาน ร่วมทำกิจกรรมกลุ่ม ทำโครงการร่วมกับหน่วยงานสังกัดอื่น ฝึกการคิดนอกกรอบ ใช้หลัก Design Thinking เพื่อสร้างสรรค์สิ่งใหม่ พร้อมเก็บเกี่ยวประสบการณ์ปฏิบัติงานจริงและทำกิจกรรมเพื่อร่วมพัฒนาคุณภาพชีวิตและความเป็นอยู่ที่ดีขึ้นของสังคมไทย
![](/storage/newsroom/refaction/2023/09/talent-internship/quote-5.jpg)